The 7th SIP+ Fest School “Classical Dynamics”
" โอกาสงามแจ่ม สำหรับนักศึกษาปริญญาตรีฟิสิกส์ คณะครุศาสตร์/ศึกษาศาสตร์และคณะวิทยาศาสตร์ที่จะได้เรียนรู้กระบวนทัศน์และศาสตร์เสาหลักพื้นฐานของฟิสิกส์ "
โรงเรียนเทศกาลแห่ง SIP+ Consortium ครั้งที่ 7 “พลศาสตร์คลาสสิก”
(updated 19.02 น. ศุกร์ที่ 13 พค. 2565)
โดยเครือข่ายความร่วมมือของคณาจารย์ฟิสิกส์ใน 20 สถาบันอุดมศึกษา SIP+ Consortium โดย คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา พระนครศรีอยุธยา จัดกิจกรรม ณ ที่ตั้ง ณ อาคาร 100 ปี ศูนย์ภาษาและคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา รับผู้เข้าร่วมไม่เกิน 30 คน
สนับสนุนโดย
วันอังคารที่ 17 - วันเสาร์ที่ 21 พฤษภาคม 2565
Lecturers:
- ทศพร อังสาชน (คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
- พงศพัศ แรงดี (คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา)
- สรายุทธ พานเทียน (คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏเทพสตรี)
- อร่าม ชนะโชติ (คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา)
- บุรินทร์ กำจัดภัย (ศูนย์ฟิสิกส์ทฤษฎีและปรัชญาธรรมชาตินครสวรรค์ โครงการจัดตั้งวิทยาเขตนครสวรรค์ มหาวิทยาลัยมหิดล)
- เสกสรร สุขะเสนา (วิทยาลัยเพื่อการค้นคว้าระดับรากฐาน มหาวิทยาลัยนเรศวร)
Scientific Organizing Committee (SoC)
- บุรินทร์ กำจัดภัย - NAS มหาวิทยาลัยมหิดล - ประธานกรรมการวิทยาศาสตร์
- ศุภปิยะ สิรนันท์ - มทร.อิสาน
- ยิ่งยศ อินฟ้าแสง - มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
- สิขรินทร์ อยู่คง - IF มหาวิทยาลัยนเรศวร
- นิติศักดิ์ ปาสาจะ - มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
Local Organizers (LoC) ARU team คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา
- ผศ.ดร.วิมลพรรณ รุ่งพรหม (Chair of LoC)
- ผศ.ดร.ภัททิรา หอมหวล (Co-Chair of LoC)
- ผศ.อร่าม ชนะโชติ
- อาจารย์ ดร. จินดาวรรณ ธรรมปรีชา
- อาจารย์ ดร. ศิริวัชร์ อาลักษณสุวรรณ
- อาจารย์ กาญจนา สาธุพันธ์
ค่าลงทะเบียน (รวมที่พัก(สำหรับนักศึกษา) อาหารเช้า อาหารกลางวัน อาหารว่าง อาหารเย็น และหนังสือ) จำนวนรับเข้าร่วม 30 คน
- ไม่มีค่าลงทะเบียนสำหรับนักศึกษาและศิษย์เก่าที่สำเร็จการศึกษาหลังปี 2560 ของ คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา (จำกัดที่นั่งเพียง 8 คน)
- ค่าลงทะเบียน 400 บาท สำหรับนักศึกษาและบุคลากรทุกระดับของสถาบันในเครือข่าย SIP+ (จำกัดรับนักศึกษาไม่เกินสถาบันละ 5 คน)
- ค่าลงทะเบียน 700 บาท สำหรับนักศึกษาและบุคลากรทุกระดับของสถาบันสังเกตุการณ์ในเครือข่าย SIP+ (จำกัดรับนักศึกษาไม่เกินสถาบันละ 5 คน)
- ค่าลงทะเบียน 2,000 บาท สำหรับนักศึกษาทุกระดับจากสถาบันอื่นๆ (จำกัดรับนักศึกษาจากสถาบันอื่นๆไม่เกิน 5 คน)
- ค่าลงทะเบียน 4,000 บาท สำหรับบุคลากรองค์กรอื่นๆและบุคคลทั่วไป (จำกัดไม่เกิน 5 คน)
- คณะกรรมการวิทยาศาสตร์สงวนสิทธิ์ในการคัดเลือกบุคคลเข้าร่วมกิจกรรมนี้
[กรอกข้อมูลเพื่อลงทะเบียนออนไลน์]
ประกาศรายชื่อผู้ได้รับคัดเลือกให้เข้าร่วม 7th SIP+ Fest School
ลำดับที่ | ชื่อ-นามสกุล | สถาบันการศึกษาที่สังกัด |
1 | นายอภิวัฒน์ สุขขีวุฒิ | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
2 | นายนนทวัฒน์ กองกวี | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
3 | นางสาวปนัญชยา หาฤกษ์ดี | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
4 | นายธนวัฒน์ ผานาค | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
5 | นางสาวศิริรัตน์ งีสันเทียะ | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
6 | นางสาวพลอย งามนิมิตร | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
7 | นางสาวแพรว งามนิมิตร | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
8 | ผู้ช่วยศาสตราจารย์ธนวัฒน์ รังสูงเนิน | มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา |
9 | อาจารย์วราวุธ สอาดสิน | มหาวิทยาลัยราชภัฏเทพสตรี |
10 | อาจารย์พิทยา ทิพเนตร | โรงเรียนกำแพงเพชรพิทยาคม |
11 | นายสืบสกุล คนดารา | มหาวิทยาลัยราชภัฏเทพสตรี |
12 | นายวัฒนชัย ยิ้มละมูล | มหาวิทยาลัยราชภัฏเทพสตรี |
13 | นายตันติกร อ่อนแก้ว | มหาวิทยาลัยราชภัฏเทพสตรี |
14 | นายกฤติพงศ์ อัครเสถียรพงศ์ | มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา |
15 | อาจารย์ ดร.นุวัติ พิมพะบุตร | มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย |
16 | นายณรงค์ศักดิ์ สอนสุภาพ | มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย |
17 | นายพีรภัทร สุ่มมาตร์ | มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย |
18 | นางสาวอาทิตยา ดูลา | มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย |
19 | นางสาวสุธิตรา บุญทรัพย์ | มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย |
20 | นางสาวเพ็ญประภา ฝากเซียงซา | มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย |
เงื่อนไข
- ต้องลงทะเบียนออนไลน์และได้รับการพิจารณาคัดเลือกให้เข้าร่วมกิจกรรมก่อนเท่านั้น (จำกัดจำนวนคนเนื่องจากสถานการณ์ระบาดของโรค)
- วันสุดท้ายของการลงทะเบียนออนไลน์คือ 10 พค. 2565 (17.00 น)
- วันประกาศผลการคัดเลือกคือ 12 พค. 2565 (17.00 น)
- เมื่อได้รับการพิจารณาคัดเลือกให้เข้าร่วมแล้ว ต้องชำระค่าลงทะเบียนโดยการโอนเงินออนไลน์ ภายในวันที่ 16 พค. 2565 (16.30 น.)
โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ สาขา อยุธยา
ชื่อบัญชี "มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา (งานบริการวิชาการและฝึกอบรม)"
เลขที่บัญชี 322-525516-9
ที่พัก
หากประสงค์จะพักในสถานที่ที่จัดให้ที่ตั้งแต่คืนวันที่ 16-20 พ.ค. 2565 (สนับสนุนโดย สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ -NARIT) ในห้องพักในโรงแรมในหอพักนักศึกษา กิจกรรมบรรยายและ tutorial ภาคกลางคืนจะจัดที่อาคาร 100 ปี ซึ่งอยู่บริเวณใกล้กัน (ไม่มีการเก็บค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม)
การตรวจ ATK
- ผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกคนจะต้องได้รับการตรวจ ATK ในวันแรกของกิจกรรม
ข้อมูลเพิ่มเติม
- ผศ.ดร.ภัททิรา หอมหวล:
- FB pattira.homhuan
- Tel. 091 499 2469
เนื้อหา
เนื้อหาครอบคลุมรายวิชา กลศาสตร์ 1 และ กลศาสตร์ 2 ของหลักสูตรวิชาเอกฟิสิกส์ระดับปริญญาตรี ตามหนังสือ กลศาสตร์เชิงวิเคราะห์ (พิมพ์ครั้งที่ 2, 2548) โดย พิเชษฐ ลิ้มสุวรรณ ผู้เข้าร่วมโครงการจะได้รับแจกฉบับถ่ายเอกสารของหนังสือนี้ (การถ่ายเอกสารได้รับการอนุญาติจาก ศาตราจารย์ ดร. พิเชษฐ ลิ้มสุวรรณ ผู้เขียน) วิทยากรผู้บรรยายจะสอดแทรกแนวคิดและทัศนะทางวิชาการของแต่ละคนในการบรรยายใน School นี้
กำหนดการ (Scientific Program) 25 lectures + 3 tutorials
วันอังคารที่ 17 พ.ค. 2565
- 8.30 ผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกคนตรวจ ATK ที่อาคาร 100 ปี
- 9.00 Opening โดย อธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏพระนครศรีอยุธยา
- 9.10-9.15 สุนทรพจน์โดย ศาสตราจารย์ ดร. พิเชษฐ ลิ้มสุวรรณ
- 9.15-9.20 สุนทรพจน์โดย ดร. จิรวัฒน์ ตั้งปณิธานนท์ CEO & Co-founder ผู้ร่วมก่อตั้งและ CEO ของ QTFT
- 9.20 ถ่ายรูปหมู่
- 9.30-10.30 L1: โครงสร้างเชิงกระบวนทัศน์ของพลศาสตร์คลาสสิก (บุรินทร์ กำจัดภัย NAS มหาวิทยาลัยมหิดล)
- 10.30-10.40 | 10 min. break
- 10.40-11.40 L2: บทที่ 1 พื้นฐานกลศาสตร์นิวตัน (พงศพัศ แรงดี มหาวิทยาลัยพะเยา)
- 11.40-12.40 L3: การเคลื่อนที่ของวัตถุในหนึ่งมิติ I (พงศพัศ แรงดี มหาวิทยาลัยพะเยา)
- 12.40-14.00 | lunch และแบ่งกลุ่ม tutorial เป็น 3 กลุ่มย่อย กลุ่มละ 6-7 คน
- 14.00-15.00 L4: การเคลื่อนที่ของวัตถุในหนึ่งมิติ II (พงศพัศ แรงดี มหาวิทยาลัยพะเยา)
- 15.00-15.15 | 15 min. break
- 15.15-16.15 L5: การเคลื่อนที่ของวัตถุในสองและสามมิติ I (หัวข้อ 3.1-3.5) (สรายุทธ พานเทียน มรภ. เทพสตรี)
- 16.15-17.15 L6: การเคลื่อนที่ของวัตถุในสองและสามมิติ II (หัวข้อ 3.6-3.7) (อร่าม ชนะโชติ มรภ. พระนครศรีอยุธยา)
- 19.30-20.30 Tutorial 1 (คณาจารย์ SIP+ 3 ทีม)
วันพุธที่ 18 พ.ค. 2565
- 9.30-10.30 L7: การเคลื่อนที่ของวัตถุในสองและสามมิติ III (หัวข้อ 3.8) (อร่าม ชนะโชติ มรภ.พระนครศรีอยุธยา)
- 10.30-10.40 | 10 min. break
- 10.40-11.40 L8: การเคลื่อนที่ของวัตถุในสองและสามมิติ IV (หัวข้อ 3.9-3.10 (กฎของเคปเลอร์)) (อร่าม ชนะโชติ มรภ. พระนครศรีอยุธยา)
- 11.40-12.40 L9: การเคลื่อนที่ของวัตถุในสองและสามมิติ V (หัวข้อ 3.11 (การกระเจิงรัทเธอร์ฟอร์ด)) (บุรินทร์ กำจัดภัย NAS มหาวิทยาลัยมหิดล)
- 12.40-14.00 | lunch
- 14.00-15.00 L10: การเคลื่อนที่ของวัตถุในสองและสามมิติ VI (หัวข้อ 3.12-3.14) (สรายุทธ พานเทียน มรภ. เทพสตรี)
- 15.00-15.15 | 15 min. break
- 15.15-16.15 L11: การเคลื่อนที่ของวัตถุในสองและสามมิติ VI (หัวข้อ 3.12-3.14) (สรายุทธ พานเทียน มรภ. เทพสตรี)
- 16.15-17.15 L12: การเคลื่อนที่ของระบบวัตถุ I (หัวข้อ 4.1-4.4) (บุรินทร์ กำจัดภัย NAS มหาวิทยาลัยมหิดล)
- 19.30-20.30 Tutorial 2 (คณาจารย์ SIP+ 3 ทีม)
วันพฤหัสบดีที่ 19 พ.ค. 2565
- 9.30-10.30 L13: การเคลื่อนที่ของระบบวัตถุ II (หัวข้อ 4.5-4.7) (บุรินทร์ กำจัดภัย NAS มหาวิทยาลัยมหิดล)
- 10.30-10.40 | 10 min. break
- 10.40-11.40 L14: วัตถุแข็งเกร็ง I (หัวข้อ 5.1-5.2) (บุรินทร์ กำจัดภัย NAS มหาวิทยาลัยมหิดล)
- 11.40-12.40 L15: วัตถุแข็งเกร็ง II (หัวข้อ 5.3-5.4) (บุรินทร์ กำจัดภัย NAS มหาวิทยาลัยมหิดล)
- 12.40-14.00 | lunch
- 14.00-15.00 L16: ระบบพิกัดแบบเคลื่อนที่ I (หัวข้อ 6.1-6.3) (ทศพร อังสาชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
- 15.00-15.15 | 15 min. break และปล่อยเดินเที่ยวตามฟรีสไตล์สบายทีน
- 18.00-20.30 | Fest School Reception Dinner ที่ อาคารท้องฟ้าจำลอง (สนับสนุนโดย QTFT)
วันศุกร์ที่ 20 พ.ค. 2565
- 9.30-10.30 L17: ระบบพิกัดแบบเคลื่อนที่ II (หัวข้อ 6.4-6.6) (ทศพร อังสาชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
- 10.30-10.40 | 10 min. break
- 10.40-11.40 L18: พลศาสตร์ลากรางจ์ I (หัวข้อ 7.1-7.5) (ทศพร อังสาชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
- 11.40-12.40 L19: พลศาสตร์ลากรางจ์ II (หัวข้อ 7.6-7.7) (ทศพร อังสาชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
- 12.40-14.00 | lunch
- 14.00-15.00 L20: พลศาสตร์ลากรางจ์ III (หัวข้อ 7.8-7.9) (ทศพร อังสาชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
- 15.00-15.15 | 15 min. break
- 15.15-16.15 L21: พลศาสตร์ของวัตถุแข็งเกร็ง I (หัวข้อ 8.1-8.2) (เสกสรร สุขะเสนา IF มหาวิทยาลัยนเรศวร)
- 16.15-17.15 L22: พลศาสตร์ของวัตถุแข็งเกร็ง II (หัวข้อ 8.3-8.5) (เสกสรร สุขะเสนา IF มหาวิทยาลัยนเรศวร)
- 19.30-20.30 Tutorial 3 (คณาจารย์ SIP+ 3 ทีม)
วันเสาร์ที่ 21 พ.ค. 2565
- 9.30-10.30 L23: พลศาสตร์ของวัตถุแข็งเกร็ง III (หัวข้อ 8.6-8.9) (เสกสรร สุขะเสนา IF มหาวิทยาลัยนเรศวร)
- 10.30-10.40 | 10 min. break
- 10.40-11.40 L24: พลศาสตร์ของวัตถุแข็งเกร็ง IV (หัวข้อ 8.10-8.13) (เสกสรร สุขะเสนา IF มหาวิทยาลัยนเรศวร)
- 11.40-12.40 L25: สรุปภาพเนื้อหาและแผนที่ของเนื้อหา และการประยุกต์ในการวิจัยทางจักรวาลวิทยา (บุรินทร์ กำจัดภัย NAS มหาวิทยาลัยมหิดล)
- 12.40-13.20 | พิธีปิด และ lunch
- 13.20-14.00 | ประชุมเครือข่าย SIP+ ถึงการจัด Fest School ครั้งถัดไป
- 14.00 break